Có thể bị phạt từ 2-3 triệu đồng nếu không nhường xe ưu tiên – Trung tâm đào tạo và sát hạch lái xe SÓNG THẦN
Close

Có thể bị phạt từ 2-3 triệu đồng nếu không nhường xe ưu tiên

Một trong những lỗi phổ biến mà người Việt “vô tư” vi phạm là phớt lờ các phương tiện ưu tiên, đường mình mình cứ đi. Có thể họ quên rằng theo nghị định 46/2016 có thể áp dụng mức phạt từ 2-3tr đồng đối với người điều khiển xe không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Căn cứ Điều 22 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về quyền ưu tiên của một số loại xe – những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

  1. Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
  2. Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
  3. Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
  4. Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
  5. Đoàn xe tang.
  6. Các xe khác theo luật quy định.

(Nguồn: vnExpress)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *